ผู้เขียน หัวข้อ: สมารถต่อเป็น ระบบ lan  (อ่าน 1998 ครั้ง)

สมารถต่อเป็น ระบบ lan
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:35:42 PM »
 :) ผมเป็นประธานกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน รร.เทศบาลวัดศรีประชาสรรค์ ต.หนองเบน อ.เมือง จ.นครสวรรค์
มีคำถามต่อไปนี้
ระบบสามารถต่อเป็น lan ได้หรือไม่ครับ
ถ้าได้สามารถ login เพื่อ key ข้อมูลแยกกันได้หรือไม่

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: สมารถต่อเป็น ระบบ lan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 06:23:57 PM »
ระบบสามารถต่อเป็น lan ได้ค่ะ ทำได้ 2 วิธี

1.ติดตั้งแบบ stand alone แล้วใช้การ share folder ของโปรแกรม C:\Program Files\World Advance Compass
โดยคลิกขวาที่ folder ดังกล่าว แล้วเลือกติ๊กถูกในช่อง Share this folder on the network
และ ช่อง Allow network users to change my files

2.ติดตั้งฐานข้อมูลเป็นแบบ MS SQL SERVER โดยตั้งค่าตัวเลือกฐานข้อมูลให้ตรงกับชื่อเครื่องแม่ข่ายฐานข้อมูลและรหัสผ่าน

หลายโรงเรียนก็ให้อาจารย์ผู้สอนแต่ละท่านคีย์คะแนนของวิชาตัวเอง โดยมีการใช้งานพร้อมๆ กัน

nunfather

• Jr. Member
  • **
Re: สมารถต่อเป็น ระบบ lan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:40:06 PM »
มารายงานตัวว่า รร. ผม ใช้แบบที่ ท่าน admin บอกอยู่ครับ เป็นวิธีที่ 1 ครับ ง่ายดีครับ แต่ก็ เสี่ยงว่า เป็นการแชร์ Full

เจ้าไวรัสมันมักจะมาก่อกวนครับ ถ้าเครื่องที่ลงโปรแกรมนี้ไว้ไม่มี antivirus ที่ดีพอ ก็อาจจะเป็นแนวทางให้ไวรัสมันเข้ามา

ทางนี้ได้ด้วยเช่นกันครับ

กำลังจะลอง MS SQL อยู่ครับแต่ตอนนี้ งานยุ่งมากๆ ใช้แบบเดิมไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 10:45:31 PM โดย nunfather »