ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการใช้งาน  (อ่าน 6061 ครั้ง)

sakda

• Newbie
  • *
สอบถามปัญหาการใช้งาน
« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:41:54 AM »
ผมเจอปัญหาเวลาเพิ่มนักเรียนเข้าใหม่ โดยลองคีย์นักเรียนเข้าใหม่โดยไม่ได้โอนผ่าน เอ็กเซล แล้วหานักเรียนไม่เจอถ้าค้นผ่านจัดห้อง ค้นหาผ่านชื่อเจอ ไม่ทราบจะจัดห้องเรียนยังไง
อีกเรื่องครับ คือ ถ้าเด็กนักเรียนเข้ามาเรียนตั้งแต่ชั้นอนุบาล ต้องกรอก จังหวัด โรงเรียนเดิม ยังไง ให้มันรายงานใน ปพ.1 เป็น - ครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: สอบถามปัญหาการใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:17:15 AM »
ปัญหาไม่พบข้อมูลนักเรียนเมื่อต้องการจัดเข้าห้องเรียน ทั้งที่กรอกประวัติมีรหัส ชื่อ สกุล แล้ว
เกิดจากไม่กรอกข้อมูลว่า เด็กนักเรียนดังกล่าว อยู่ในหลักสูตรอะไร  และเข้าเรียนเมื่อใด
หากไม่กรอก 2 ช่องนี้ (ดังภาพ) เมื่อเข้าหน้าจอ ห้องเรียน เมื่อคลิกปุ่มเพิ่มและจะใส่รหัสนักเรียน จะค้นหาไม่เจอ

หากต้องการให้จังหวัดเป็น - ให้ไปเพิ่มจังหวัด - ในหน้าจอ ข้อมูลพื้นฐาน---ทั่วไป---จังหวัด  (ดังภาพ)

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:13:37 PM »
ทำตามที่แนะนำนะครับ แล้วปรากฎว่าจะกำหนดชั้นห้องเรียนอย่างไรครับ และผมดาวน์โหลดเวอร์ชั่นใหม่ (buid 28/3/2555) ลองเปลี่ยนจังหวัดไม่พบจังหวัดบึงกาฬครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 01:16:25 PM โดย sakda »

admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:20:13 PM »
การจัดนักเรียนเข้าชั้นห้อง  ให้เข้าที่หน้าจอ ข้อมูล--ทะเบียนประวัติ---ห้องเรียน (ดังภาพ1)
การเพิ่มนักเรียนเข้ายังชั้นห้อง ให้คลิกปุ่มเพิ่ม 1  กรอกรหัสลงในช่อง 2  แล้วทำการบันทึก 3 (ดังภาพ2)
จังหวัดบึงกาฬหากเป็นฐานข้อมูลใหม่แล้ว จะมีอยู่ในลำดับที่ 38  (ดังภาพ3)

หมายเหตุ  ลำดับการใช้งานโปรแกรม จะเรียงตามสารบัญของคู่มือการใช้งานค่ะ สามารถอ่านวิธีการใช้งานและทำตามลำดับหน้าจอในคู่มือได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 03:23:27 PM โดย admin »

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:00:19 PM »
การจัดชั้นเรียนทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ แต่ติดที่จังหวัดบึงกาฬของผม ลำดับที่ 38 ไม่มีข้ามไปครับ ตามภาพที่แนบ หรือจะให้ผมส่งไฟล์ฐานข้อมูลไปให้ดูครับ

admin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:20:33 AM »
ส่งฐานข้อมูลมาที่ worawalai@hotmail.com
จะทำการอัพเกรดให้ค่ะ ตอนที่อาจารย์อัพเกรดอาจจะทำผิดวิธีไปใช้เมนู  นำข้อมูลกลับ จึงทำให้ยังเป็นฐานเวอร์ชั่นเก่าที่ไม่มีจ.บึงกาฬค่ะ

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:40:33 PM »
ขอบคุณครับ

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:33:41 PM »
สอบถามเพิ่มเติมครับ จะพิมพ์ ปพ.3 ส่งเขต แต่มันไม่แสดงรายชื่อนักเรียนที่จบออกมาทำยังไงครับ

admin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 07:40:19 AM »
ต้องกำหนดวันอนุมัติจบให้กับนักเรียนที่ต้องการออกปพ.3  ในหน้าจอข้อมูล---ทะเบียนประวัติ----นักเรียน
หรือไปกำหนดทีเดียวทั้งห้องก็ได้ในหน้าจอ  ข้อมูล---ทะเบียนประวัติ----อนุมัติการจบ
และเมื่อสั่งพิมพ์รายงานก็ต้องกำหนดวันอนุมัติจบให้ตรงกับวันที่ระบุให้นักเรียนค่ะ

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:19:05 AM »
ทำได้แล้วครับ แต่ติดที่ช่อง ผลการประเมินรายวิชาพื้นฐาน ไม่แสดง ผ่านทุกรายวิชา ของนักเรียนแต่ละคน แก้ตรงไหนครับ

admin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:05:48 AM »
ผ่านทุกรายวิชา จะขึ้นอัตโนมัติเอง ต่อเมื่อนักเรียนมีผลการเรียนไม่ติด 0 หรือ - ทุกวิชาที่ได้ลงทะเบียนไว้
หากมีวิชาใดยังไม่ผ่าน หรือไม่มีผลการเรียน คำนี้จะยังไม่ปรากฎ
หากตรวจสอบแล้วว่ามีผลการเรียนครบ  แล้วยังไม่ขึ้น  ลองส่งฐานข้อมูลมาให้ตรวจสอบค่ะที่ worawalai@hotmail.com
แจ้งชื่อสถานศึกษา  และแจ้งว่า  ต้องการให้ตรวจสอบปัญหาใด ของนักเรียนชั้นห้องไหนค่ะ

admin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:24:19 AM »
ส่งฐานข้อมูลที่ได้ลบการลงทะเบียนวิชาที่ไม่มีผลการเรียนกลับไปให้แล้วนะคะ

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:33:47 PM »
ขอบคุณมากๆๆครับ ;D

sakda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:44:39 PM »
สอบถามอีกนิดหนึ่งครับ ในการพิมพ์ ปพ. 3 ขนาดกระดาษ F4(เล็ก) กับ B4(ใหญ่) มันขนาดเท่าไหร่ และต่างกันอย่างไร ครับ ไม่เข้าใจ

admin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:52:43 PM »
F4(เล็ก) ขนาดกระดาษประมาณ legal (A4ยาว) เป็นแบบเปล่าๆ ไม่มีเส้นใดๆ เหมือนปพ.1  โปรแกรมต้องพิมพ์ข้อมูลทั้งหมดลงไป
B4(ใหญ่) ขนาดประมาณ A3 เป็นแบบปพ.3 แบบเก่า  ที่จะมีตารางมาให้ โปรแกรมจะต้องพิมพ์เฉพาะเนื้อหาลงไป