ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม เรื่อง ปพ.1  (อ่าน 1200 ครั้ง)

kkss

• Newbie
  • *
เรียนถาม เรื่อง ปพ.1
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:49:21 PM »
1.  พิมพ์รายงานแบบ ปพ.1  ตรงที่ให้เลือก พิมพ์ชื่อผู้บริหาร  ผมทำเครืองหมาย เลือก หรือ ไม่เลือก ก็พิมพ์ชื่อผู้บริหารเหมือนเดิมครับ
      ตรงนี้มืประโยชน์ตรงที่ ผอ.ไม่อยู่ แล้วให้รักษาการแทน เป็นผู้เซนต์ครับ  จะได้ไม่ไปแก้ชื่อผู้บริหารบ่อย ๆ

2.  โปรแกรมรุ่น 01/06/55 ที่บอกว่าโปรแกรมจะประมวลผล การจบ อ่านคิดฯ และคุณลักษณะ ให้อัตโนมัติ อยากเรียนถามว่า
      1)  โปรแกรมจะคำนวณผลเมือไหร่ครับ  เช่น จบการศึกษาแล้วค่อยคำนวณ หรือ คำนวณให้ทุกครั้งที่ออก ปพ.1 หรือ อื่นๆ
      2)  โปรแกรมจะคำนวณผลให้ จากกรณีที่กรอกข้อมูลในผลการประเมิน ปพ.5 เท่านั้นใช่ไหมครับ

3.  โรงเรียนผมมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 9 ข้อครับ แต่โปรแกรมมีให้กรอก  8  ช่อง ช่วยเพิ่มให้ด้วยครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: เรียนถาม เรื่อง ปพ.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:52:27 PM »
1.  พิมพ์รายงานแบบ ปพ.1  ตรงที่ให้เลือก พิมพ์ชื่อผู้บริหาร  ผมทำเครืองหมาย เลือก หรือ ไม่เลือก ก็พิมพ์ชื่อผู้บริหารเหมือนเดิมครับ

ช่องนี้ การคลิก เลือก หรือ ไม่เลือก จะมีผลเฉพาะ ปพ.1 ฉบับจริงเท่านั้นค่ะ แต่หากพิมพ์เป็นฉบับสำเนา จะมีตำแหน่งและชื่อออกตลอดค่ะ

2.  โปรแกรมรุ่น 01/06/55 ที่บอกว่าโปรแกรมจะประมวลผล การจบ อ่านคิดฯ และคุณลักษณะ ให้อัตโนมัติ อยากเรียนถามว่า
1)  โปรแกรมจะคำนวณผลเมือไหร่ครับ  เช่น จบการศึกษาแล้วค่อยคำนวณ หรือ คำนวณให้ทุกครั้งที่ออก ปพ.1 หรือ อื่นๆ

โปรแกรมจะประมวลผลให้ต่อเมื่อคลิกปุ่ม ประมวลผล ในหน้าอนุมัติจบ  หากข้อมูลตอนนั้นเป็นเช่นไร ก็จะประมวลผลออกมา ณ เวลานั้น
(ฟังก์ชั่นนี้ใช้ได้กับโปรแกรม WAC10 ทุกรุ่น)

2)  โปรแกรมจะคำนวณผลให้ จากกรณีที่กรอกข้อมูลในผลการประเมิน ปพ.5 เท่านั้นใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ค่ะ  จะประมวลผลจากหน้าจอผลการเรียน (หน้าจอไหนก็ได้) โดยจะประมวลผลทุกรายวิชาโดยหาค่าฐานนิยมทางบวกมาใส่เป็นผลการประเมินในด้านหลังของ ปพ.1

3.  โรงเรียนผมมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 9 ข้อครับ แต่โปรแกรมมีให้กรอก  8  ช่อง ช่วยเพิ่มให้ด้วยครับ

โปรแกรมได้ออกแบบตามคู่มือหลักสูตร  ซึ่งมีการกำหนดคุณลักษณะอันพึงประสงค์ไว้ 8 ข้อ
จึงไม่สามารถเพิ่มให้ได้ค่ะ  เพราะโครงสร้างฐานข้อมูลไม่ได้ออกแบบรองรับไว้ และมีผลกระทบต่อรายงานหลายตัว