ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเรียกโปรแกรม โปรแกรมไม่ขึ้น  (อ่าน 1450 ครั้ง)

sakda

• Newbie
  • *
เวลาเรียกโปรแกรม โปรแกรมไม่ขึ้น
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:51:08 PM »
เวลาเรียกโปรแกรม ๆ ถึงช่องใส่รหัสผู้ใช้ กรอกข้อมูลผู้ใช้ถูก แล้วก็หายไป ไม่ขึ้นอะไรเลย มันไปค้างที่ task manager แก้ยังไงครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: เวลาเรียกโปรแกรม โปรแกรมไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:38:16 PM »
window บางตัวจะจำสถานะที่เคยปิดครั้งที่แล้วไป
หากเข้าหน้า login  ผ่านแล้ว โปรแกรมไม่ auto ขึ้นมา  ค้างอยู่ที่ task manager
ให้อ.ลองดับเบิ้ลคลิกโปรแกรมที่  task manager ว่าโปรแกรมแสดงขึ้นมาหรือไม่
หรือคลิกขวาที่โปรแกรมที่task manager แล้วเลือก Restore
หากทำตามขั้นตอนดังกล่าวยังไม่สามารถทำได้  ลอง copy folder โปรแกรมไปลองกับเครื่องอื่นดูก่อนค่ะ
หากเครื่องอื่นไม่เป็น แต่เป็นกับเครื่องนี้เครื่องเดียว  อาจเพราะเครื่องนี้มีปัญหา หรือมีอะไรที่ไม่สมบูรณ์ค่ะ

sakda

• Newbie
  • *
Re: เวลาเรียกโปรแกรม โปรแกรมไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:21:59 PM »
ปัญหาอีกอย่างที่พบครับ ผมโหลดเวอร์ชั่นใหม่ พิมพ์ ปพ.1. ให้เด็กที่จะย้าย ตรงวันที่เข้าเรียน วันเกิดนักเรียน วันที่พิมพ์รายงาน เดือนจะแสดงเป็นภาษาอังกฤษครับ รบกวนแก้ไขด้วยครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 06:42:04 AM »
วันที่ต่างๆ ในโปรแกรม จะดึงมาจากวันที่ของเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องนั้นๆ ค่ะ 
อ.จะต้อง set วันที่ของเครื่องให้เป็นภาษาไทยค่ะ แล้วในโปรแกรมก็จะเป็นภาษาไทยค่ะ