ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการนำเข้ารายวิชาต่างๆ จากเอ็กเซลเข้าโปรแกรมไหมครับ  (อ่าน 2308 ครั้ง)

prasitcu

• Full Member
คือส่วนใหญ่เด็กก็จะเรียนรายวิชาต่างๆ ซ้ำๆ เดิม ทุกปี อย่างภาษาไทยก็จะเรียนตั้งแต่ ป.1-ป.6

เลยอยากทราบวิธีการดึงข้อมูลมาจากเอ็กเซล เพราะพิมพ์ในโปรแกรมมันช้ามาก ต้องกรอกทีละตัว ในเอ็กเซลมันลากได้ แค่เปลี่ยนรหัสวิชาเท่านั้น

ขอคำแนะนำด้วยครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
ตามที่อ.บอกมาว่า

ส่วนใหญ่เด็กก็จะเรียนรายวิชาต่างๆ ซ้ำๆ เดิม ทุกปี อย่างภาษาไทยก็จะเรียนตั้งแต่ ป.1-ป.6

แต่บอกว่า พิมพ์ในโปรแกรมมันช้ามาก ต้องกรอกทีละตัว

ไม่ทราบว่า อ.ทำด้วยวิธีไหนคะ ถึงต้องกรอกทีละตัว  เนื่องจากโปรแกรมสามารถ copy ข้อมูลที่ทำไว้แล้วในปีก่อนๆ มายังปีต่อๆ ไปได้

ซึ่งจุดนี้เราทราบดีว่า ทุกชั้นเรียนจะเรียนแบบเดิม  ไม่มีการเปลี่ยนแปลงมากเท่าไหร่

เราจึงทำปุ่มช่วยโอนไม่ว่าจะเป็น โอนวิชาเรียนจากปีเดิม  โอนแผนการเรียนจากปีเดิม 

ส่วนการลงทะเบียนก็ทำได้โดยง่าย เมื่อมีการจัดห้องให้นักเรียนแล้ว คลิกปุ่มต่างๆ เพียง 4 ครั้ง ก็สามารถลงทะเบียนให้นักเรียนได้ทั้งห้องแล้ว

admin

ตัวอย่างการโอนวิชาจากปีเดิม

เช่น หากต้องการโอนวิชาเรียนจากปี 2554 ไปยังปี 2555

1. เลือกปีการศึกษา 2555 และเลือกหลักสูตรให้ถูกต้อง

2. คลิกปุ่ม โอนวิชาจากปีเดิม 

เพียงเท่านี้วิชาเรียนทั้งหมดจากปี 2554 จะถูกโอนมายังปี 2555

admin

ตัวอย่างการโอนแผนการลงทะเบียน

เช่น หากต้องการโอนแผนการลงทะเบียนที่ได้เคยทำไว้ทุกชั้นในปี 2554 ไปยังปี 2555  โดยที่ได้ทำการโอนวิชาเรียนจากปี 2554 ไปยังปี 2555 ไว้แล้ว

1. เลือกปีการศึกษา 2555 และเลือกหลักสูตรให้ถูกต้อง

2. คลิกปุ่ม โอนแผนจากปีเดิม 

เพียงเท่านี้แผนการลงทะเบียนทั้งหมดจากปี 2554 จะถูกโอนมายังปี 2555

จะเห็นได้ว่า เราทำเพียงปีแรกปีเดียว จากนั้นปีต่อๆ ไปก็ไม่ต้องทำอีกค่ะ

admin

ตัวอย่างการลงทะเบียนให้นักเรียนทั้งห้อง

1. เลือกปีการศึกษา ชั้น ห้อง ภาคเรียน  ที่ต้องการ  จากช่องด้านบน
2. คลิกปุ่ม เลือกนักเรียนทั้งหมด
3. คลิกปุ่ม ลงทะเบียนจากแผนฯ จะปรากฎหน้าต่าง pop up ขึ้นมา
4. เลือกแผนการลงทะเบียนให้ถูกระดับชั้น
5. คลิกปุ่ม เลือกวิชาทั้งหมด
6. คลิกปุ่ม ตกลง

เพียงเท่านี้ก็จะทำกการลงทะเบียนให้กับนักเรียนทั้งห้องแล้ว เหลือเพียงแค่กรอกผลการเรียนของนักเรียนแต่ละคนตามที่ได้เท่านั้น

prasitcu

• Full Member
แนะนำเพื่อนครู อาจารย์ ที่ใช้โปรแกรมนี้อยู่นะครับ (ผมก็ลองถูกลองผิดหลายวิธี วิธีต่อไปนี้เร็วและเวิร์กสุดครับ)

ขั้นตอน

1. ให้ไปสร้างแบบน้ำเข้าผลการเรียนจาก Excell ก่อนครับ ในโปรแกรม WAC ไม่ต้องไปลงหลักสูตรหรือใส่วิชาใดๆ ทั้งสิ้น เพราะถ้าใส่แบบกรอกเป็นรายวิชา อย่างเด็ก ม1. - ม.3 เรียนภาษาไทย 3 ปีเ่ิทอร์ม 1 เทอร์ม 2 รวม 6 ตัว ถ้าใช้วิธีก๊อปหรือโอนย้ายรายวิชาจากปีก่อน ต้องไปแก้รหัสวิชาทั้งหมด (งงมาก)

2. เมื่อได้แบบน้ำเข้าผลการเรียนแล้ว ก็กรอกข้อมูลให้ครบ อย่างของผมเด็ก ม.1 -  ม.3 เรียน 3 ปี 6 เทอม (ตั้งแต่ปีการศึกษา 2553 - 2555) ผมก็ใส่ข้อมูลทั้งหมดลงไปใน Excel (ผลการเรียน รหัสนักเรียน ก็สมมุติ เพื่อใช้ทดสอบสักอันครับ)

3. จากนั้นก็ดึงผลการเีรียนจาก Excel เข้ามาในโปรแกรม WAC เลยครับ ข้อมูลตรงนี้ จะไปขึ้นในหลักสูตรรายวิชาทั้งหมด โดยที่อาจารย์ไม่ต้องไปกรอกข้อมูลใดๆ ใน WAC อีกให้ยุ่งยากครับ

ดูตัวอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 04:05:15 PM โดย prasitcu »