ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกมขึ้นฟ้องอย่างนีี้ครับ  (อ่าน 8208 ครั้ง)

bow1529

• Jr. Member
  • **
โปรแกมขึ้นฟ้องอย่างนีี้ครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 06:47:23 PM »
แก้ยังไงก็ไม่หายครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: โปรแกมขึ้นฟ้องอย่างนีี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:37:51 PM »
ปัญหาดังภาพเกิดจากโปรแกรมใหม่  แต่ฐานข้อมูลเก่า
ทำให้หา query ที่เพิ่มใหม่  ในฐานข้อมูล version ใหม่ไม่เจอ
ให้ทำการอัพเกรดฐานข้อมูลให้ใหม่ตรงกับโปรแกรมดังนี้ http://www.wac.co.th/upgrade.html

bow1529

• **
ทดสอบอัพแล้วไม่ผ่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:00:37 PM »
ทดสอบอัพเกรดแล้วก็ไม่ผ่านแล้วยังมีอาการอย่างนี้ด้วยครับ

admin

Re: โปรแกมขึ้นฟ้องอย่างนีี้ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 07:25:53 AM »
ภาพที่ 2 ก็คือคำ Error เดิมเช่นภาพแรกค่ะ แต่จากภาษาอังกฤษเปลี่ยนเป็นภาษาไทยเท่านั้น
หากยังขึ้นฟ้องอยู่ แสดงว่า ยังไม่ได้อัพเกรดฐานข้อมูลให้ตรงกับโปรแกรมจริงๆ ค่ะ
หากไม่สามารถทำการอัพเกรดตามขั้นตอนได้ถูกต้องเองได้ ให้ส่งฐานข้อมูลมาค่ะ ทางเราจะทำการอัพเกรดให้และส่งกลับค่ะ

admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:24:22 AM »
ทำการอัพเกรดโปรแกรมให้เสร็จเรียบร้อยแล้วนะคะ
ไม่มีปัญหา error เนื่องจากโปรแกรมกับฐานข้อมูลไม่ตรงกันแล้วนะคะ

bow1529

• **
ปพ5 ปรินต์ออกมาเป็นแนวนอนอ่ะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:14:16 AM »
รบกวนช่วยแก้ให้หน่อยครับ ผมอยู่โรงเรียน

admin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:13:47 AM »
ปพ.5  ปรินท์เป็นแนวนอนถูกต้องแล้วค่ะ  เพราะเนื่องจากมีช่องจำนวนมาก

bow1529

• **
เรื่องการใช้ในวง lan อ่ัะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:32:01 PM »
คือว่า ผมสามารถำหนดให้ครู แต่ละคนเขาไปแก้ไขข้อมูลผลการเรียนของครูแต่ละคน โดยไม่สามารถแก้ข้อมูลผลการเรียนของครูคนอื่นได้มัยครับ

admin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:06:54 PM »
ได้ค่ะ

ต้องออก user ให้อ.แต่ละท่าน  และกำหนดช่องอ.ผู้สอนเป็นชื่ออ.ท่านนั้น ตามข้อ 1 ดังภาพ

ส่วนสิทธิ์การใช้งาน ต้องกำหนดตามข้อ 2 ดังภาพ

bow1529

• **
รบกวนช่วย รีโมทเข้ามาแก้เรื่องคุณลักษณะ ผลร่วมมันผิดอ่ะครับ ในช่อง ใบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

admin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:27:47 AM »
จะเข้าไปดูให้นะคะ

bow1529

• **
ผมทดสอบลอง แชร์แล้วไม่ผ่านครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 06:29:45 AM »
คือ ลองหาข้อมูลการแชร์ แล้วสามารถแชร์ข้อมูลได้ ปกติ แต่ลองโฟลเดอร์ ของ ทะเบียนไม่สามารถแชร์ได้ครับ งงมากๆๆๆ

admin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:26:44 AM »
ลองทำตามลิงค์นี้ค่ะ
http://www.itithai.com/article-tips/windows/237-how-to-share-file-between-windows7-and-windows-xp.html

ลองทำตามลิงค์นี้ค่ะ
http://www.itithai.com/article-tips/windows/237-how-to-share-file-between-windows7-and-windows-xp.html
และเพิ่มเติมการตั้งค่าในส่วนของ Security เนื่องจากโปรแกรมทะเบียนอยู่ drive C:

1. คลิกขวาที่ folder World Advance Compass ใน c:\Program Files หรือ c:\Program Files x86

2. เลือก Properties แล้ว คลิกที่แท็บ Security
3. คลิกปุ่ม Edit เกิดหน้าต่างใหม่ คลิกปุ่ม Add เกิดหน้าต่างใหม่ คลิกปุ่ม Advanced... เกิดหน้าต่างใหม่ คลิกปุ่ม Find Now

4. เลือกชื่อผู้ใช้ Everyone จากตรางด้านล่าง แล้ว คลิกปุ่ม Ok แล้ว คลิกปุ่ม Ok อีกครั้ง

5. สังเกตุว่าแถบแสงอยู่ที่ Everyone ให้คลิกเครื่องหมายถูกที ช่อง Allow แถว Full control แล้ว คลิกปุ่ม Ok แล้ว คลิกปุ่ม Ok อีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 09:47:16 AM โดย admin »

bow1529

• **
คือว่าผมทดสอบ win 7 กับ win 7 ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:56:53 PM »
ติดปัญหาคือเรื่อง เห็น floder อ่ะครับ

bow1529

• **
เรื่องที่ 1 ครับ ผมโอนปีย้อนหลังปรากฏว่า วิชาเรียนหายไปอ่ะครับ เป็นวิชาของชุมนุม
เรื่องที่ 2 ครับ ผมทดสอบ การนำข้อมูลจาก excel เข้ามา จากการจัดการระบบ แล้วปรากฏว่าข้อมูลไม่เห็นเข้าลงอ่ะครับ ในปพ.5 จะไม่มีคะแนนและผลการเรียนเด็กครับ
เรื่องที่ 3 เรื่อง การสร้างแบบส่งออก ของ ปพ.5 ในช่อง พิเศษ คือ ร มส ทำไมเติมลง excel แล้ว เลยนำเข้าโปรแกรมจึงไม่ขึ้นโชว์ใน โปรแกรมครับ
เรื่องที่ 4 เรื่อง การสร้างแบบส่งออก ของ ปพ.5 จำนวนเด็กที่ส่งออกไปปรากฏว่ามี 38 คน แต่ ปรากฏว่า ครูไปลบชื่อทิ้ง เหลือ 35 คน อย่าทราบว่าโปรแกรมก็ยังสามารถนำเข้าได้ แต่คะแนนเด็กจะไม่ตรงกันอ่ะครับ โปรแกรมไม่ได้เช็กรหัสประจำตัวเด็กใช่หรอเปล่าครับ