ผู้เขียน หัวข้อ: นักเรียนออก ย้าย ทำไงดี  (อ่าน 2162 ครั้ง)

khuan1991

• Newbie
  • *
นักเรียนออก ย้าย ทำไงดี
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:53:23 PM »
รบกวนเรียนถามอีกคำถามหน่อยครับ
นักเรียน ออก กับนักเรียน ย้าย ไม่ทราบว่าทำไงดีครับ
ลบข้อมูลเลย หรือ ว่ายังไงครับ
กรุณาด้วยนะครับ ไม่เข้าใจ

khuan1991

• Newbie
  • *
Re: นักเรียนออก ย้าย ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 07:09:11 PM »
และก็เรียนถามอีกปัญหา พึ่งเจอ
พอดี จะสร้างแบบกรอกคะแนน แต่
มันดันขึ้นอย่างนี้ หมายความว่ายังไงครับ
แต่เข้าไปดูที่สร้างไฟล์ ก็มีไฟล์ อยู่นะครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:25:54 PM »
นักเรียนออกหรือย้ายก็ไปกำหนดสาเหตุที่ออก  และลบรายชื่อนักเรียนคนดังกล่าวออกจากปีการศึกษาปัจจุบันค่ะ

ส่วนปัญหา error ดังภาพเกิดจากมีการกำหนดค่าตอนกลางภาคเป็น 0 ค่ะ  ต้องอย่างน้อย = 1 
แต่อยากแนะนำให้ทางโรงเรียนไม่แก้ไขจำนวนครั้งของการสอบ   ควรเป็น 5 5 5 5 ตามที่โปรแกรมกำหนด default ไว้
แล้วหากทางโรงเรียนใช้แค่กี่ครั้ง  ก็กรอกคะแนนเต็ม  และคีย์คะแนนดิบตามที่ใช้  เช่น ใช้ 3 ช่อง  อีก 2 ช่องก็เว้นว่างไว้
ที่แนะนำเช่นนี้  เนื่องจาก จะทำให้รายงานออกมาโดยมีข้อความในหัวรายงานได้ครบถ้วนค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 08:46:30 PM โดย admin »

kkss

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 01:49:12 PM »
กรณีนักเรียนออก ย้าย โดยเฉพาะ ออก ย้าย ในภาคเรียนที่ 2  ถ้าลบรายชื่อนักเรียนคนนี้ออกไป โปรแกรมนี้จะลบนักเรียนออกทั้งภาคเรียนที่ 1 และ 2 ซึ่งไม่ตรงกับความเป็นจริง ระวังจะหาข้อมูลผลการเรียน นักเรียนคนนี้ไม่เจอนะครับ เป็นปัญหาของโปรแกรมนี้อยู่นะครับ ยังไม่ได้รับการแก้ไข ผมหวังว่าจะได้รับการแก้ไขในเร็ววันนี้นะครับ

admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:23:18 PM »
รับทราบปัญหาค่ะ ทางเรากำลังพยายามหาทางแก้ไขปัญหานี้อยู่ค่ะ
แต่เนื่องจากโปรแกรมออกแบบมาเพื่อรองรับทั้งระดับประถมและมัธยม
ซึ่งหากมีการแก้ไขโดยการจัดห้องในทุกภาคเรียน จะเป็นภาระสำหรับครูในระดับชั้นประถม

prasitcu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 05:22:18 PM »
กรณีนักเรียนออก ย้าย โดยเฉพาะ ออก ย้าย ในภาคเรียนที่ 2  ถ้าลบรายชื่อนักเรียนคนนี้ออกไป โปรแกรมนี้จะลบนักเรียนออกทั้งภาคเรียนที่ 1 และ 2 ซึ่งไม่ตรงกับความเป็นจริง ระวังจะหาข้อมูลผลการเรียน นักเรียนคนนี้ไม่เจอนะครับ เป็นปัญหาของโปรแกรมนี้อยู่นะครับ ยังไม่ได้รับการแก้ไข ผมหวังว่าจะได้รับการแก้ไขในเร็ววันนี้นะครับ

กรณีเด็กย้ายออก อย่าลบข้อมูลออกจากระบบนะครับ วันดีคืนดีเกิดเอกสารเด็กหาย (เช่น ปพ.1) ผู้ปกครองกลับมาขอให้จะลำบาก แนะนำนำให้ย้ายนักเรียนที่ย้ายออก ไปไว้ห้องอื่น เช่น โรงเรียนท่าน มี ป1/1, ป1./2, ป.1/3 รวม 3 ห้องเรียน ท่านก็ย้ายนักเรียนที่ย้ายออกไปไว้ ห้อง ป.1/4 ครับ ห้อง ป.1/4 จึงเปรียบเสมือนห้องเก็บนักเรียนที่ย้ายออก

admin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 02:12:18 PM »
ขอบคุณอาจารย์ สำหรับคำแนะนำแก่สถานศึกษาอื่นๆ ค่ะ