ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการใช้งานแบบ MS SQL  (อ่าน 1211 ครั้ง)

nipasiri

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับการใช้งานแบบ MS SQL
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:00:52 AM »
อยากทราบว่ามีคู่มือวิธีการติดตั้งแบบ MS SQL หรือไม่ครับ พอดีไม่มีความรู้ทางด้านนี้

ตอนนี้ที่ใช้อยู่จะใช้เป็นแบบ share ผ่านวง Lan ซึ่งตอนแรกๆใช้งานไม่มีปัญหา แต่ช่วงหลังๆ

เวลาดึงข้อมูลจะช้ามากเลยอยากลองหาวิธีใหม่ หรือทางทีมงานมีอะไรจะแนะนำหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้งานแบบ MS SQL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 08:01:08 PM »
อ.ลองทำตาม File นี้ดูครับ
http://www.wac.co.th//download/MSSQLServer.zip

ถ้าหาก อ. ทำไม่ได้ ทางเราสามารถ Remote ไปติดตั้งให้ อ. ได้ โดย อ. เตรียมดังนี้
1. เตรียมเครื่องคอมพิวเตอรฺแม่ข่าย
2. ลง OS ตระกูล Server เช่น Windows server 2003 ขึ้นไป
3. ลงโปรแกรม TeamViewer
4. เตรียม แผ่น MS SQL Server 2008 หรือ copy ใส่ในเครื่อง (ถ้าต้องใช้ Key แจ้งทางเราด้วย)
5. แจ้ง login และ Password ของ TeamViewer กับเรา ขอเป็นช่วงเวลา กลางคืน หรือ เสาร์-อาทิตย์ครับ เพราะใช้เวลาติดตั้งนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 08:14:31 PM โดย admin »

nipasiri

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้งานแบบ MS SQL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:37:09 PM »
เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ