ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการกรอกคะแนน O-NET เพื่อใช้ในการคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20  (อ่าน 7426 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Sr. Member
การกรอกคะแนน O-NET เพื่อใช้ในการคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20  มีได้ 3 ทางดังนี้

1.กรอกในหน้าจอ ข้อมูล---ทะเบียนประวัติ----นักเรียน
โดยจะต้องกรอกลงในช่องวิชาต่างๆ เท่านั้น แล้ว โปรแกรมจะไปจัดความสวยงามพิมพ์ลงในช่องใหญ่ด้านล่าง  เพื่อออกท้ายปพ.1 ให้เอง

หมายเหตุ   หากสถานศึกษาใด มีการกรอกคะแนน O-NET  ในช่องใหญ่ไว้แล้ว   จะต้องกรอกใหม่  ในช่องรายวิชาต่างๆ (ดังภาพ)  แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:20:45 PM โดย admin »

admin

2. กรอกในหน้าจอ  ข้อมูล---ทะเบียนประวัติ----อนุมัติการจบ
แล้วคลิกเลือก TAB  คะแนน O-NET   แล้วกรอกข้อมูลคะแนนของนักเรียนลงในช่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:31:11 PM โดย admin »

admin

3. ใช้การนำเข้าจากไฟล์ excel
เข้าที่หน้าจอ  จัดการระบบ----->นำเข้า-ส่งออก----->นำเข้าข้อมูลจาก Excel
คลิกเลือกผล  O-NET  แล้วคลิกปุ่มสร้างแบบนำเข้า  จะได้ไฟล์ Excel  ให้กรอกข้อมูลลงในช่องต่างๆ ตามที่กำหนดให้เรียบร้อย

เมื่อกรอกข้อมูลใน ไฟล์ Excel  เรียบร้อยแล้ว  ให้เข้าที่หน้าจอ  จัดการระบบ----->นำเข้า-ส่งออก----->นำเข้าข้อมูลจาก Excel
คลิกเลือกผล  O-NET  แล้วคลิกปุ่ม ถ่ายโอนข้อมูล  จากนั้นไปเลือกไฟล์ Excel ที่ได้ทำข้อมูลไว้ แล้วกด Open รอจนโปรแกรมถ่ายโอนเสร็จสมบูรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 12:25:30 PM โดย admin »

tasak

• Newbie
  • *
Re: วิธีการกรอกคะแนน O-NET เพื่อใช้ในการคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:47:27 AM »
 :)กรณีโรงเรียนกรอกคะแนนตั้งแต่ ป.1 - ป.6 แล้ว
โปรแกรมจะคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20 ให้แค่ชั้น ป.4 - ป.6 ใช่หรือไม่ครับ

admin

Re: วิธีการกรอกคะแนน O-NET เพื่อใช้ในการคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:36:04 PM »
:)กรณีโรงเรียนกรอกคะแนนตั้งแต่ ป.1 - ป.6 แล้ว
โปรแกรมจะคำนวณปพ.1 แบบ 80 : 20 ให้แค่ชั้น ป.4 - ป.6 ใช่หรือไม่ครับ

หากอ.อัพเกรดโปรแกรมโดยโปรแกรมเป็นเวอร์ชั่นวันที่ 08/02/2556 เป็นต้นมา
โปรแกรมจะคำนวณ ปพ.1 ให้แค่ชั้น ป.4-6 ค่ะ
แต่หากเป็นโปรแกรมก่อนหน้านั้นจะยังไม่คำนวณ   รบกวนอ.ต้องโหลดเพื่ออัพเกรดล่าสุดค่ะ

prasitcu

• Full Member
สอบถามด้วยครับ

โรงเรียนสังกัด กทม. การจัดทำ ปพ.1 ปีการศึกษา 2555 นี้ นักเรียนที่จะ ป.6 จะกรอกผลการเรียนเฉพาะ ป.4 - ป.6 ซึ่งเป็นนักเรียนที่จบช่วงชั้นที่ 2 (ป.3) ตามาหลักสูตร 2554 มาแล้ว

ไม่ทราบตัวโปรแกรมัน มันใช้อะไรเป็นตำกำหนดว่าคะแนนที่กรอกไป เป็นของชั้นไหนครับ คือ ผมเห็นบางโรงเรียน พวกโรงเรียนนำร่องซึ่งใช้หลักสูตร 2551 ก่อนโรงเรียนอื่นๆ จะกรอก ปพ.1 ตั้งแต่ ป.1-ป.6 ครับ

เลยไม่แน่ใจว่าถ้ากรอกคะแนนในปพ.1 เฉพาะ ป.4-6 จะมีผลต่อการทำงานของโปรแกรมหรือเปล่า

admin

สอบถามด้วยครับ

โรงเรียนสังกัด กทม. การจัดทำ ปพ.1 ปีการศึกษา 2555 นี้ นักเรียนที่จะ ป.6 จะกรอกผลการเรียนเฉพาะ ป.4 - ป.6 ซึ่งเป็นนักเรียนที่จบช่วงชั้นที่ 2 (ป.3) ตามาหลักสูตร 2554 มาแล้ว

ไม่ทราบตัวโปรแกรมัน มันใช้อะไรเป็นตำกำหนดว่าคะแนนที่กรอกไป เป็นของชั้นไหนครับ คือ ผมเห็นบางโรงเรียน พวกโรงเรียนนำร่องซึ่งใช้หลักสูตร 2551 ก่อนโรงเรียนอื่นๆ จะกรอก ปพ.1 ตั้งแต่ ป.1-ป.6 ครับ

เลยไม่แน่ใจว่าถ้ากรอกคะแนนในปพ.1 เฉพาะ ป.4-6 จะมีผลต่อการทำงานของโปรแกรมหรือเปล่า

โปรแกรมยึดจากการลงทะเบียนว่า ลงทะเบียนตอนนักเรียนอยู่ชั้นป.ใดค่ะ  หากลงทะเบียน ป.1- ป.6 ก็จะสามารถเลือกพิมพ์ได้ ตั้งแต่ป.1-6 หรือ ป.4-6

แต่หากลงทะเบียนเฉพาะ ป.4 -6  ก็จะสามารถเลือกพิมพ์ได้แค่ป.4-6 เท่านั้นค่ะ

prasitcu

ช่องด้านขวาสุดที่เขียนว่า "ผลฯ" ให้กรอกใส่ข้อมูลอะไรครับ ใส่เป็นตัวเลขร้อยละ 20 ของผลสอบ O-NET หรือเปล่า หรือใสอะไรกันแน่ครับ

admin

ใช่ค่ะ   ใส่ค่าร้อยละ 20 ค่ะ

prasitcu

3. ใช้การนำเข้าจากไฟล์ excel
เข้าที่หน้าจอ  จัดการระบบ----->นำเข้า-ส่งออก----->นำเข้าข้อมูลจาก Excel
คลิกเลือกผล  O-NET  แล้วคลิกปุ่มสร้างแบบนำเข้า  จะได้ไฟล์ Excel  ให้กรอกข้อมูลลงในช่องต่างๆ ตามที่กำหนดให้เรียบร้อย

เมื่อกรอกข้อมูลใน ไฟล์ Excel  เรียบร้อยแล้ว  ให้เข้าที่หน้าจอ  จัดการระบบ----->นำเข้า-ส่งออก----->นำเข้าข้อมูลจาก Excel
คลิกเลือกผล  O-NET  แล้วคลิกปุ่ม ถ่ายโอนข้อมูล  จากนั้นไปเลือกไฟล์ Excel ที่ได้ทำข้อมูลไว้ แล้วกด Open รอจนโปรแกรมถ่ายโอนเสร็จสมบูรณ์

แนะนำคุณครูใช้วิธีนี้นะครับ ดาวน์โหลดผลสอบโอเน็ทเป็นไฟล์ Excel แล้วก๊อบคะแนนใส่ในแบบนำเข้าผลการสอบโอเน็ท ใส่เลขประจำตัวนักเรียนลงไป ไม่กี่นาทีก็เสร็จแล้วครับ

ขอบคุณทีมงานที่พัฒนาโปรแกรมจนทำให้ผู้ใช้มีความสะดวกในการกรอกข้อมูลยิ่งคืน (ปีที่แล้วกรอกข้อมูลรำบาก และจัดรูปแบบยากมากครับ)

nunfather

• Jr. Member
  • **
 :( เห็นมี 80:20 70:30 50:50 และก็ไม่แสดงโอเน็ต

ปีหน้าจะเป็นอื่นไปอีกไหมครับเนี่ย เช่น 90:10 หรือ 60:40 ประมาณนี้

จะเปลี่ยนอีกไหม๊น๊า อย่าเปลี่ยนอีกเลยนะครับ สาธุ...เจ้าประคู๊ณ

admin

ปีหน้า 50 : 50 ค่ะ  โปรแกรมทำรองรับไว้เรียบร้อยแล้ว
แต่มีบางโรงเรียนแจ้งว่า นักเรียนอาจจะประท้วงขอเป็น 60 : 40 ถ้าแบบนี้ค่อยว่ากันอีกที
อย่างไรทางเราก็ปรับโปรแกรมให้ฟรีอยู่แล้ว  ไม่ต้องกังวลใดๆ ค่ะ  ;)