ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ปรับปรุงวิธิการกรอกคะแนน ผลการเรียนรายห้อง  (อ่าน 4774 ครั้ง)

k007

• Newbie
  • *
เรียนแอดมิน
หน้าจอ  ข้อมูล  ------- ผลการเรียน..................ผลการเรียนรายห้องห้อง
อยากให้สร้างแบบกรอกคะแนน   และนำเข้าคะแนน  ในผลการเรียนรายห้อง
อยากให้เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ที่สะดวกกว่า เอาแต่แบบกรอกเกรดอย่างเดียวเลยได้ไหมครับ
เนื่องจากทำคนเดียวและไม่สะดวกทำในแบบ ปพ.5 และเป็นภาระมากเกินไป อีกอย่าง กรอกเกรดในโปรแกรม
ผลการเรียนรายห้อง ช้ามากครับ ไม่เหมือนทำในเอกเซล
เวลาเราเคาะ Enter ต้องเลื่อนลูกศรลงอีก เกรด ผิดๆๆถูกอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
จะนำเข้าประชุมพิจารณาเพิ่มเติมให้นะคะ

k007

• Newbie
  • *
จะนำเข้าประชุมพิจารณาเพิ่มเติมให้นะคะ
ขอบคุณครับ เพื่อการศึกษาครับ ถ้าเป็นไปได้เพิ่มการนำเข้า คะแนนโอเน็ทด้วยครับ

admin

สำหรับการนำเข้าคะแนน O-NET จาก excel โปรแกรมทุกรุ่นมีฟังก์ชั่นนี้อยู่แล้วนะคะ
รายละเอียดดังกระทู้นี้ค่ะ http://www.wac.co.th/webboards/index.php?topic=190.0

admin

โปรแกรมเพิ่มเติมการกรอกเกรดโดยส่งออกเป็น excel แล้วนะคะ 
แต่ไม่สามารถส่งออกในแบบผลการเรียนรายห้องได้  จะได้สำหรับหน้าจอผลการเรียนรายวิชาเท่านั้น
อ.ลองอัพเกรดโปรแกรมรุ่นที่ Build 18/06/2556 ไปทดลองดูค่ะ

prasitcu

• Full Member
เรียนแอดมิน
หน้าจอ  ข้อมูล  ------- ผลการเรียน..................ผลการเรียนรายห้องห้อง
อยากให้สร้างแบบกรอกคะแนน   และนำเข้าคะแนน  ในผลการเรียนรายห้อง
อยากให้เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ที่สะดวกกว่า เอาแต่แบบกรอกเกรดอย่างเดียวเลยได้ไหมครับ
เนื่องจากทำคนเดียวและไม่สะดวกทำในแบบ ปพ.5 และเป็นภาระมากเกินไป อีกอย่าง กรอกเกรดในโปรแกรม
ผลการเรียนรายห้อง ช้ามากครับ ไม่เหมือนทำในเอกเซล
เวลาเราเคาะ Enter ต้องเลื่อนลูกศรลงอีก เกรด ผิดๆๆถูกอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จริงครับ ผมก็พอกันเลย ทำคนเดียวจะตายอยู่แล้วครับ

prasitcu

คือ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้กรอกคะุแนน แล้วให้โปรแกรมตัดเกรดเองจะดีกว่าครับ เพราะบางครั้งเด็กก็ต้องการทราบ คะแนนที่สอบได้

เช่น ภาษาไทย สอบได้ 81 คะแนน ก็ให้ ครูทะเบียนกรอกคะแนน 81 แค่อันเดียวพอ

admin

คือ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้กรอกคะุแนน แล้วให้โปรแกรมตัดเกรดเองจะดีกว่าครับ เพราะบางครั้งเด็กก็ต้องการทราบ คะแนนที่สอบได้

เช่น ภาษาไทย สอบได้ 81 คะแนน ก็ให้ ครูทะเบียนกรอกคะแนน 81 แค่อันเดียวพอ

โปรแกรมสามารถทำได้ในหน้าจอ ปพ.5  แต่จะมีเฉพาะในรุ่น Enterprise เท่านั้นค่ะ

prasitcu

ผมก็ใช้ตัวนี้ครับ ไม่ทราบว่าตัวเวอร์ชั่นปัจจุบัน สามารถกรอกเฉพาะคะแนนรวม (คะแนนเก็บ + กลางภาค + ปลายภาค) ได้แล้วหรือ ตัวก่อนกรอก ปพ.5 หลายช่องมาก จนครูประจำวิชามรึนครับ

admin

ผมก็ใช้ตัวนี้ครับ ไม่ทราบว่าตัวเวอร์ชั่นปัจจุบัน สามารถกรอกเฉพาะคะแนนรวม (คะแนนเก็บ + กลางภาค + ปลายภาค) ได้แล้วหรือ ตัวก่อนกรอก ปพ.5 หลายช่องมาก จนครูประจำวิชามรึนครับ

สามารถกรอกได้ค่ะ  ขึ้นอยู่กับการกำหนดของโรงเรียนเลย  ได้ตอบไว้ในกระทู้นี้แล้วค่ะ
http://www.wac.co.th/webboards/index.php?topic=228.0
หากอ.จะกรอกช่องเดียวก็ให้กำหนดเฉพาะช่องปลายภาคเป็น 1 ช่อง แล้วไปตั้งเกณฑ์ตัดเกรดในหน้าจอข้อมูลพื้นฐาน--หลักสูตร--ระดับคะแนนผลการเรียน

ปล.แต่การปรับช่องเหลือน้อยจะทำให้รายงานปพ.5 เละ ไม่สวยงาม อ่านตัวหนังสือไม่ออก  แต่สามารถเปลี่ยนไปใช้แบบรายงานผลการเรียนรายวิชาแทนได้ค่ะ