ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่พบ เกี่ยวกับผลการประเมินประจำวิชา ปพ.5  (อ่าน 1936 ครั้ง)

prasitcu

• Full Member
หลังจากที่ผมนำโปรแกรมนี้มาใช้ได้ปีนี้เป็นปีที่ 3 ช่อง ผลการประเมินประจำวิชา ปพ.5 มีจำนวนมากช่องเหลือเกิน และไม่สะดวกต่อการนำไปใช้จริง จึงอยากให้ปรับปรุง ดังนี้

ช่วยปรับปรุงให้กรอกคะแนน เป็น คะแนนเก็บ (ก่อนสอบกลางภาค) + คะแนนสอบกลางภาค  สองส่วนนี้รวมให้ได้ 50 คะแนน /   คะแนนเก็บ (ก่อนสอบปลายภาค) + คะแนนสอบปลายภาีค  สองส่วนนี้รวมให้ได้อีก 50 คะแนน ทุกรายวิชาเหมือนกันหมด

ส่วนที่ทางทีมงานทำมาที่วัดเป็นรายจุดประสงค์ รายข้อ (หลักสูตรปัจจุบันใช้เป็นตัวชี้วัด บางวิชามี 50 กว่าตัวชี้วัดก็มี) มันมากเกินไป ทำให้เหลือเพียง 4 ช่อง อย่างที่ผมแนะนำจะดีกว่า คุณครูแต่ละวิชาจะได้กรอกคะแนนสะดวก เหมือนกันหมด ซึ่งคะแนนแต่ละส่วนก็ให้คุณครูเก็บคะแนนมาเองตามจุดประสงค์การเรียนรู้หรือตัวชี้วัดแต่ละวิชา แล้วนำมาใส่ในคะแนนทั้ง 4 ช่อง

ส่วนที่ทีมงานทำมาเหมือนในรูป ในความเป็นจริง แต่ละโรงเรียน เด็กเรียนตั้งแต่ ป.1 - ม.6 มีกี่วิชา แต่ละวิชาก็มีจุดประสงค์การเีรียนรู้ มีตัวชี้วัดทีไม่เหมือนกัน มันไม่สะดวกในการนำไปใช้หรอกครับ ให้คุณครูไปเก็บคะแนนส่วนนี้มาเอง แล้วนำมากรอกเป็น คะแนนในช่องต่างๆ เพียง 4 ช่อง จะสะดวกในการนำไปใช้มากกว่าครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: ปัญหาที่พบ เกี่ยวกับผลการประเมินประจำวิชา ปพ.5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 02:57:24 pm »
อาจารย์จะใช้กี่ช่องก็ได้ค่ะ  สามารถปรับได้เอง หากจะใช้เพียงอย่างละ 1 ช่องก็กำหนดคะแนนเก็บแต่ละประเภทเป็นอย่างละช่องแล้วทำการ save โปรแกรมก็จะปรับจำนวนช่องให้

แต่การปรับจำนวนช่องจะมีผลกับรายงานทำให้รายงานไม่สวย และอ่านตัวหนังสือไม่ครบได้

ส่วนเกณฑ์ว่าคะแนนเก็บเท่าใด  ตัดเป็นเกรดอะไร  อ.สามารถกำหนดเองได้ในหน้าจอข้อมูลพื้นฐาน--หลักสูตร--ระดับคะแนนผลการเรียน

ปล.ปัญหาปพ.5 มีเยอะ  เนื่องจากโรงเรียนมีความหลากหลาย  บางโรงต้องการช่องมากกว่านี้  หรือไม่ต้องการแบบนี้เลย  แต่เราก็ไม่สามารถทำให้ตามความต้องการทุกโรงเรียนได้ค่ะ

การปรับใดๆ กับโปรแกรมจึงมิสามารถกระทำได้โดยง่ายค่ะ  เราต้องทำให้เป็นกลางที่สุด  เพราะโปรแกรมใช้กับโรงเรียนเป็น 1000 โรง

การแก้ไขใดๆ ต้องไม่ส่งผลกับโรงเรียนอื่นๆ ที่ใช้งานมานานแล้วค่ะ