ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามการแจ้งอันดับ ของห้องและสายชั้นใบแจ้งผลการเรียน  (อ่าน 1229 ครั้ง)

wichiannaiyana

• Newbie
  • *
ตอนนี้ทางโรงเรียนได้จัดทำใบแจ้งผลการเรียนเรียบร้อย คุณครูทุกคนดีใจมาก แต่ผมมีความสงสัย ในการจัดอันดับของห้องและสายชั้น เนื่องจากใบแจ้งผลปัจจุบันคิดจาก เกรดเฉลี่ยของนักเรียน เช่น 4.00 อันดับที่ 1
มีอยู่ด้วยกัน 5 คน ผลปรากฎว่าการจัดลำดับห้องและสายชั้นเป็นอันดับที่ 1 เท่ากันทั้งหมด แต่ความเป็นจริงนักเรียนทั้ง 5 คนมีคะแนนดิบของแต่ละวิชาต่างกัน แต่ทำไมใบแจ้งผลไม่นำมาใช้ในการจัดลำดับชั้น
พอมีวิธีจัดลำดับชั้นตามที่เสนอได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
ไม่สามารถทำได้ค่ะ
เพราะโดยหลักทั่วไปแล้วเกรด 4.00 หากนักเรียนได้ ผู้ปกครองนักเรียนต้องเข้าใจว่า ลูกได้ที่ 1 เพราะเป็นเกรดเฉลี่ยสูงสุด
หากได้ 4.00 แล้วได้ที่ 5 ทางคุณครูต้องมาตอบคำถามอีกว่าเพราะเหตุใด จึงได้ที่ 5 อาจต้องนำใบคะแนนของนักเรียนที่ 1-4 ไปให้ผู้ปกครองดู
การนำคะแนนดิบมาตัดสิน ก็จะมีคำถามเรื่องค่าน้ำหนักของวิชาแต่ละวิชาเข้ามาเกี่ยวข้องอีก
เช่น ได้ 88 คะแนน ในวิชา 1 หน่วยกิต กับนักเรียนที่ได้ 87 คะแนนในวิชา 3 หน่วยกิต ใครจะได้้อันดับที่ดีกว่ากัน

หากต้องการลำดับที่ของคะแนน จะมีใบแจ้งอันดับที่ของคะแนนต่างหากค่ะ

wichiannaiyana

• Newbie
  • *
ใบแจ้งแบบที่ admin แจ้งมาพิมพ์ได้ที่ไหนครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
รายงาน : สารสนเทศ : คะแนนสูงสุดของรายวิชา