ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเมนู วิธีใช้งานเครื่องอ่านบัตรประชาชนแบบ Smart Card  (อ่าน 2699 ครั้ง)

nunfather

• Jr. Member
  • **
เห็นหน้าเว็บว่ามีวิธีนำเข้าข้อมุลจากเครื่องอ่านบัตรประชาชนแบบ Smart Card แล้วจะนำเข้ายังไงครับลองหาเมนูการนำเข้าไม่เจอครับ

ว่าจะลองหาซื้อเครื่องอ่านบัตรมาลองเล่นสักหน่อยครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
เข้าหน้าจอ ข้อมูล - ทะเบียนประวัติ - นักเรียน  ใส่บัตรยังเครื่องอ่าน  รอซัก 2-3 วินาที  กดปุ่มเพิ่มข้อมูล

เท่านี้ข้อมูลจากบัตรก็จะเข้ายังโปรแกรมแล้วค่ะ   อ.ก็กรอกข้อมูลที่เหลือตามต้องการ แล้ว save ค่ะ

nunfather

• **
 ;) ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้หาซื้อเครื่องอ่านสมาร์ทการ์ดบ่ได้ครับ มีขายในเซเว่นจริงเหรอครับ

admin

;) ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้หาซื้อเครื่องอ่านสมาร์ทการ์ดบ่ได้ครับ มีขายในเซเว่นจริงเหรอครับ

ได้สอบถามไปทาง 7catalog ให้แล้วค่ะ  ตอนนี้ไม่ได้นำมาจำหน่ายแล้ว  แต่ยังมีบริษัทที่ยังจำหน่ายอยู่คือ GUMP
อ.สามารถดูรายละเอียดได้ตามลิงค์นี้นะคะ
https://www.thaismartcard.co.th/smartpurse_online_shop_distributor2.php

nunfather

• **
 ;D ขอบคุณครับใช้งานจริงเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

nunfather

• **
Re: สอบถามเมนู วิธีใช้งานเครื่องอ่านบัตรประชาชนแบบ Smart Card
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 09:43:30 AM »
 :)

สงสัยอีกหน่อยก่อนจะสั่งซื้อเครื่องอ่านบัตรครับ
1. การขอบัตรเด็กนักเรียนมาเพื่อที่จะอ่านเอาข้อมูลมาในการนี้มีข้อที่จะผิดกฎหมายไหมครับ หรือสามารถดำเนินการได้เลย
2. ในการอ่านสามารถทราบถึง ชื่อบิดามารดาและหมายเลยประจำตัวประชาชนของบิดามารดาด้วยหรือไม่ครับ เพราะในการกรอกข้อมูลเพื่อออกปพ.1 แต่ละปีช้าและก็หน่อยมากในการตรวจสอบครับ
3. ในกรณีที่มีข้อมูลเดิมอยู่แล้วตามภาพที่แนบ ระบบของโปรแกรมประเมินและวัดผลตัวนี้สามารถเอาข้อมูลไปแทนที่ได้เลยหรือไม่ครับ (ตรงนี้ต้องการมากๆ) แต่ก็ต้องสอบถามเพราะว่าจะนำเอามาใช้กับกรณีนักเรียนที่จะจบ ป.6 ในแต่และปีการศึกษาที่จะต้องออกปพ.1 และเด็กที่จะย้ายออกระหว่างปีเพื่อความสะดวกและความถูกต้องของข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ นานๆถามที ถามเยอะหน่อยครับ ช่วงนี้ล้าๆไปเยอะงานเพียบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

admin

Re: สอบถามเมนู วิธีใช้งานเครื่องอ่านบัตรประชาชนแบบ Smart Card
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 11:31:07 AM »
1. การขอบัตรเด็กนักเรียนมาเพื่อที่จะอ่านเอาข้อมูลมาในการนี้มีข้อที่จะผิดกฎหมายไหมครับ หรือสามารถดำเนินการได้เลย
ไม่ผิดกฎหมายค่ะ   ข้อมูลดังกล่าวที่อยู่บนหน้าบัตรสามารถมองด้วยตาเปล่าเห็น การยื่นให้ ถือว่าให้  สามารถดำเนินการได้เลยค่ะ

2. ในการอ่านสามารถทราบถึง ชื่อบิดามารดาและหมายเลยประจำตัวประชาชนของบิดามารดาด้วยหรือไม่ครับ เพราะในการกรอกข้อมูลเพื่อออกปพ.1 แต่ละปีช้าและก็หน่อยมากในการตรวจสอบครับ
ถึงแม้ในบัตรประชาชน จะมีข้อมูลบิดามารดาด้วย แต่ถือเป็นข้อมูลในชั้นความลับ ไม่สามารถดึงมาได้ (ข้อมูลดังกล่าวไม่สามารถมองด้วยตาเปล่าเห็น) หากดึงมาผิดกฎหมายค่ะ

3. ในกรณีที่มีข้อมูลเดิมอยู่แล้วตามภาพที่แนบ ระบบของโปรแกรมประเมินและวัดผลตัวนี้สามารถเอาข้อมูลไปแทนที่ได้เลยหรือไม่ครับ (ตรงนี้ต้องการมากๆ) แต่ก็ต้องสอบถามเพราะว่าจะนำเอามาใช้กับกรณีนักเรียนที่จะจบ ป.6 ในแต่และปีการศึกษาที่จะต้องออกปพ.1 และเด็กที่จะย้ายออกระหว่างปีเพื่อความสะดวกและความถูกต้องของข้อมูลครับ
ได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 11:42:57 AM โดย admin »

nunfather

• **
Admin มาพอดี เลยครับ วันนี้มีปัญหาละครับ

สั่งเครื่องอ่านบัตรมาแล้วครับ แต่มันไม่สามารถเพิ่มไปยังฐานข้อมูลเดิมได้นะครับมันดึงเข้า Record ใหม่ไปเลยครับ

admin

โปรแกรมเมอร์จะปรับโปรแกรมในเคสแทนที่ให้ น่าจะเสร็จสัปดาห์หน้านะคะ  แล้วจะมาแจ้งค่ะ

nunfather

• **
 ;) ขอบคุณมากครับ ขออภัยครับผมลืมโทรศัพท์ไว้ที่ห้องครับเลยไม่ได้รับโทรศัพท์ครับ

nunfather

• **
มาเพิ่มเติมอีกสักหน่อยครับ
หน้า default มันเป็นเหมือนภาพแรก
และข้อมูลในส่วนของที่อยู่ปัจจบันที่อยู่บนบัตรมันก็อ่านมาจากบัตรได้ด้วย แต่ในส่วนที่อยู่ปัจจุบันมันดันอยู่ที่ tab ที่สองตามภาพที่สอง
อย่าลืมดูให้มันดึงข้อมูลที่อยู่ตามบัตรให้มันอ่านนำเข้าให้ด้วยนะครับ แจ้งให้ทราบไว้ก่อนเผื่อลืมครับ

ขอบคุณที่เป็นธุระให้นะครับ

ได้ของใหม่มาใช้สักหน่อยครับ

admin

โปรแกรมเพิ่มเติมฟังก์ชั่นแทนที่จากการใช้เครื่องอ่านบัตรให้แล้วนะคะ  สามารถโหลดได้ที่หน้าเวบค่ะ

การใข้งาน 

ค้นหานักเรียนคนที่ต้องการแก้ไขขึ้นมา เสียบบัตร รอไฟที่เครื่องอ่านบัตรหยุดกระเพริบ แล้วคลิกปุ่มแก้ไข  ข้อมูลจากหน้าบัตรจะโหลดเข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 09:08:38 AM โดย admin »

nunfather

• **
ขอบคุณครับ  ;) รวดเร็วทันใจครับ

nunfather

• **
กำลังอัพเดทฐานข้อมูลอยู่ครับ เดี๋ยวกลับมาแจ้งผลอีกครั้งครับ ฐานข้อมูลค่อนข้างล้าหลังเลยครับ ภารกิจมันยุ่งเหยิงไปหมดครับแต่ละวันนี่มึนเลย

nunfather

• **
ตอบด้านบน ทดสอบอัพเดทฐานข้อมูลที่เครื่องทดสอบโดยคัดลอกมาลองทดสอบดูอีกเครื่อง

แต่สองภาพที่แนบในตอบนี้ ภาพที่สองเครื่องเปิดระบบที่เครื่องแม่ข่าย ก็มีหน้าต่างให้อัพเดทฐานข้อมูล ก็สังให้อัพเดทและก็รอๆๆๆ
จำครบ 100 % ก็ปิดออกไป

แต่พอมาอีกเครื่อง เรียกใช้งาน ผ่านเน็ตเวิร์ค \\ชื่อเครื่อง  ดันแจ้งอัพเดทฐานข้อมูลอีกครั้ง และก็ต้องรอๆๆ เหมือนเดิมอีก โดยปรกติไม่เจอปัญหาแบบนี้นะครับ
และก็คงต้องรอต่อไปก่อนล่ะใจเย็นๆเนอะ