ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้หน้าปก ปพ.6 พิมพ์ชื่อครูประจำชั้นลงไปเลยทำอย่างไรครับ  (อ่าน 991 ครั้ง)

prasitcu

• Full Member

admin

• Administrator
  • Sr. Member
ไม่สามารถทำได้ค่ะ  เพราะฐานข้อมูลไม่ได้ออกแบบรองรับไว้แต่แรก
เพียงแต่มีโรงเรียนร้องขอว่าให้ช่วยมีปกปพ.6 หน่อย  ทางเราเลยจัดทำให้เท่าที่จะทำได้ค่ะ

prasitcu

ไม่สามารถทำได้ค่ะ  เพราะฐานข้อมูลไม่ได้ออกแบบรองรับไว้แต่แรก
เพียงแต่มีโรงเรียนร้องขอว่าให้ช่วยมีปกปพ.6 หน่อย  ทางเราเลยจัดทำให้เท่าที่จะทำได้ค่ะ

แล้วช่วยเพิ่มให้หน่อยได้ใหมครับ คุณครูจะได้ไม่ต้องมานัังเขียนเอง บางห้องมีนักเรียนเกือบ 50 คน

admin

แล้วช่วยเพิ่มให้หน่อยได้ใหมครับ คุณครูจะได้ไม่ต้องมานัังเขียนเอง บางห้องมีนักเรียนเกือบ 50 คน

ถ้าหากแก้ไขจะกระทบกับทุกโรงเรียนต้องมีการปรับฐาน ร่วมถึงโรงเรียนที่ใช้ SQL ด้วย ซึ่งยุ่งยากในการแก้ไขฐานข้อมูลมากค่ะ
คงต้องขอเก็บไว้เพิ่มเติมในเวอร์ชั่นต่อไปนะคะ  ซึ่งอาจจะมีการเปลี่ยนหลักสูตรใหม่จากกระทรวงศึกษา  ที่ทำให้ทางเราต้องเขียนและออกแบบโปรแกรมใหม่ค่ะ

prasitcu

จริงๆ ไม่น่าจะอยากนะครับ ตรงที่เป็นเส้นปะ ....................... ชื่อครูประจำชั้น ก็มีช่องอยู่แล้ว ทำให้แก้ไข เพิ่มข้อมูลได้เท่านั้นเอง

และจริงๆ การเพิ่มข้อมูลตรงนี้น่าจะเป็นประโยชน์กับทุกโรงเรียน เพราะในแบบมี ชื่อครูประจำชั้น ................... อยู่แล้ว แต่ดันทำให้พิมพ์ออกมาไม่ได้ ต้องให้ครูมานั้งเขียน ปพ. 6 เพื่อระบุชื่อครูประจำชั้นลงไป 40-50 เล่ม มันก็เสียเวลานะครับ

และอีกอย่าง ข้อมูลครูประจำชั้น ก็สามารถดึกมาจากข้อมูล ครูผู้สอนได้ ในระบบมีข้อมูลอยู่แล้ว ........... ซึ่งครูประจำชั้นก็เป็นครูผู้สอนประจำวิชาอยู่แล้ว สามารถดึงข้อมูลมาใช้ได้เลย

admin

1.ปกปพ.6 จะประกอบด้วย ใบแจ้งผลการเรียน ซึ่งใบแจ้งผลการเรียน 1 ใบ จะประกอบด้วยทุกวิชาภายในภาคเรียนหรือปีการศึกษานั้นๆ จึงไม่ทราบว่า จะนำอาจารย์ผู้สอนจากวิชาใดมาขึ้นปกค่ะ

2.เรื่องของการเพิ่มครูประจำชั้น จะต้องเพิ่มหน้าจอในการกรอกข้อมูล เพราะยังไม่มีหน้าจอดังกล่าวอยู่ในระบบ  โดยทางเรามีการแยกฐานข้อมูลกับโปรแกรม ซึ่งจะต้องแก้ทั้ง 2 ส่วนไปพร้อมกัน ปัจจุบันฐานข้อมูลเป็นเวอร์ชั่น 23 นั้นไม่สามารถเก็บข้อมูลครูประจำชั้นได้ จะต้องมีการแก้ไขฐานข้อมูลเป็นเวอร์ชั่น 24 ซึ่งการปรับฐานแต่ละรุ่น ส่งผลให้โรงเรียนจะต้องมีการถ่ายโอนข้อมูลระหว่างฐานเก่ากับฐานใหม่ จากกรณีดังกล่าวหลายโรงเรียนไม่เชี่ยวชาญในการใช้คอมพิวเตอร์ บางครั้งทำผิดขั้นตอน ทำให้ข้อมูลสูญหายได้ค่ะ

3.หากจะทำได้ จะเป็นกรณีเช่นเดียวกับช่องพฤติกรรมในปพ.7 คือ มีการกรอกข้อมูลทุกครั้งที่จะพิมพ์ในแต่ละห้อง ในเคสนี้จะไม่มีการปรับฐานข้อมูล ไม่ทราบว่าอ.คิดเห็นทางเลือกนี้อย่างไรคะ หากยอมรับในกรณีนี้ ทางเรายินดีปรับปรุงโปรแกรมให้ได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 03:36:05 PM โดย admin »

admin

ตอนนี้ทางโปรแกรมเมอร์ได้ทำตามข้อ 3  คือมีช่องไว้ให้กรอกครูประจำชั้นตอนพิมพ์ปกปพ.6 แล้วนะคะ  อ.สามารถโหลดโปรแกรมบนหน้าเวบไปลงทับได้เลยค่ะ

prasitcu

ตอนนี้ทางโปรแกรมเมอร์ได้ทำตามข้อ 3  คือมีช่องไว้ให้กรอกครูประจำชั้นตอนพิมพ์ปกปพ.6 แล้วนะคะ  อ.สามารถโหลดโปรแกรมบนหน้าเวบไปลงทับได้เลยค่ะ

แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ ขอบคุณมาก

แต่ถ้าให้ดู ผมแนะนำให้คลิ๊กเลือก ครูประจำชั้น จากรายชื่อครูผู้สอนประจำวิชา เพราะในระบบฐานข้อมูลของโปรแกรมมีให้ลงประวัติครูผู้สอน (เหมือนของนักเรียน) อยู่แล้ว ครูประจำชั้นทุกคน เป็นครูผู้สอนอยู่แล้วครับ จึงไม่ต้องสร้ามดาตาเบทใหม่

prasitcu

รบกวนแก้ไขข้อพลิดพลาดของโปรแกรมด้วยนะครับ

ตามรูปด้านล่าง โรงเรียน ............... ระบบพิมพ์โรงเรียนซำ้ครับ เลยกลายเป็น โรงเรียน โรงเรียนบ้านนายเหรียญ

admin

จะแจ้งโปรแกรมเมอร์ให้แก้ไขนะคะ  เสร็จเมื่อไหร่จะมาแจ้งค่ะ

prasitcu

แจ้งข้อผิดพลาดของโปรแกรมเพิ่มเติมนะครับ

ตรงประวัติ นักเรียนใน ปกใน ปพ.6 โปรแกรมดึงข้อมูล สัญชาติ กับ เชื้อชาติผิดครับ ตามรูปจะเห็นว่า ดึงข้อมูลมาสล้บกัน

prasitcu

หรือไม่ก็แก้ไขตรงฟอร์ม ให้ อันแรกเป็น สัญญาติ ........... อันที่ 2 เป็น เชื้อชาติ ................... ก็ได้ครับ จะได้เรียงลำดับเหมือนในหน้า กรอกข้อมูลประวัติ

admin

โปรแกรมเมอร์แก้ไขข้อผิดพลาดแล้วนะคะ  อ.สามารถโหลดโปรแกรมบนหน้าเวบไปลงทับได้เลยค่ะ

nunfather

• Jr. Member
  • **
ฝ่ายวัดผลประเมินผลบ้านนายเหรียญนี่ฟิตจัดมากเนอะเยื่ยมๆ  ;D