ผู้เขียน หัวข้อ: การพิมพ์สองด้านอัตโนมัติทำอย่างไร..ครับ  (อ่าน 743 ครั้ง)

kkss

• Newbie
  • *
     ผมมีเครื่องปริ้นท์ ที่สามารถปริ้นท์แบบสองด้านอัตโมัติได้ แต่จะปริ้นท์แบบสองด้านอัตโมัติได้ ต้องสั่งปริ้นท์พร้อมกัน 2 หน้า เลย  ทำให้ผมปริ้นท์ ปพ.1 แบบ 2 ด้านอัตโมัติไม่ได้ เพราะโปรแกรมสั่งปริ้นท์ หน้า-หลัง พร้อมกันไม่ได้

***  มีวิธีแนะนำไหมครับ   เพราะถ้าทำได้ การปริ้นท์  ปพ.1 จะง่ายมาก  อุตส่าห์ให้ รร. ซื้อเครื่องปริ้นท์แบบสองด้านอัตโมัติให้....  :) :) :)
 ....... ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: การพิมพ์สองด้านอัตโนมัติทำอย่างไร..ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:57:19 AM »
ไม่สามารถทำได้ค่ะ  เพราะปพ.1 ด้านหน้า และด้านหลัง สร้างจากคนละไฟล์กันค่ะ

nunfather

• Jr. Member
  • **
Re: การพิมพ์สองด้านอัตโนมัติทำอย่างไร..ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:42:49 PM »
สั่งปริ๊นเป็นไฟล์ ก่อนแล้วต่อไฟล์ เป็นไฟล์เดียว แล้วก็สั่งปริ๊นแบบกลับหน้าหลังได้ไหม๊ครับ

nunfather

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:53:01 PM »
เมื่อสักครู่ทดลองสั่งพิมพ์เป็นไฟล์ pdf ครับ ลองปริ๊นแบบยกห้องเลยครับ ก็จะได้ pdf แบบด้านหน้ามาสามสิบคน และด้านหลังมาอีก สามสิบคน

ได้มาเป็นสองไฟล์ แล้วก็เอาไฟล์มาต่อกันแล้วก็ค่อยสั่งพิมพ์อีกที จะยุ่งยากไปไหม๊ครับ

nunfather

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 11:16:20 PM »
มาคราวนี้ตอบเอาชัวร์ แต่ก็ต้องใช้ ซอฟต์แวร์ อื่นเข้าช่วยในการจัดการ .pdf (คงไม่ต้องบอกมั๊งว่าซอฟต์แวร์อะไร)

ผมทดสองสั่งพิมพ์เป็น .Pdf โดยตั้งค่าเครื่องพิมพ์ ดีฟอลต์เป็น เครื่องพิมพ์ PDF มันต้องลงซอฟต์แวร์บอกข้างต้นด้วยแหละครับ

พอสั่งพิมพ์ ก็จะตั้งชื่อไฟล์ เป็น1.pdf (ด้านหน้า 26 คน 26 หน้าในไฟล์เดียว) และก็ทำแบบนี้กับหน้าสอง

แล้วก็สั่ง แยกเอกสารให้เป็น ไฟล์ 1 หน้า 1 ไฟล์ 1 หน้า 2 ไปเรื่อยๆ จนถึงหน้า สุดท้าย ทำแบบนี้ทั้งสองหน้า

แล้วก็จับไฟล์มาต่อกัน คราวนี้ก็สั่งพิพม์แบบให้เครื่องพิมพ์เค้ากลับหน้าหลังให้เองครับสั่งทีเดียว กลับหน้ากลับหลังให้ 26 คนเลยครับ

พอจะเข้าใจไหม๊ครับ

Elizabeth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 05:08:39 PM »
มีวิธีนี้ด้วยหรอครับเนี่ย ผมเพิ่งจะรู้ว่าพิมพ์แบบอัตโนมัติ สองหน้าได้

nunfather

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 04:03:38 PM »
มีวิธีนี้ด้วยหรอครับเนี่ย ผมเพิ่งจะรู้ว่าพิมพ์แบบอัตโนมัติ สองหน้าได้
ว่างๆลองทำเล่นๆดูนะครับ อย่าเพิ่งเชื่อผมครับ