ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนครับโปรแกรมคิดเกรดเฉลี่ยให้ผิด  (อ่าน 920 ครั้ง)

prasitcu

• Full Member
หลังจากที่ส่งผลการประเมินรายวิชาในหน้านี้หมดทุกวิชาแล้ว ไปเช็คผลการเรียนของนักเรียนแต่ละคน ปรากฎว่ามาไม่หมดทุกวิชา แต่ในใบแจ้งผลการเรียนมาครบ แต่ผลการเรียนเฉลี่ย คิดให้ผิด ทำให้ลำดับที่สอบได้ผิดไปด้วย รบกวนช่วยแก้ให้ด้วยครับ ตอนนี้ปริ้นส์ผลการเรียนไปแล้วเกือบ 300 คน ต้อง ผิดหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 02:52:01 PM โดย prasitcu »

admin

• Administrator
  • Sr. Member
ส่งฐานข้อมูลมาทางเมล์ได้ไม๊คะ  ไม่สามารถโหลดผ่านลิงค์ได้ค่ะ

ส่วนเรื่อง GPA ไม่ทราบผิดอย่างไรคะ   อย่างภาพนักเรียนตัวอย่างที่ส่งมาผิดอย่างไรคะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

เพราะคำนวณ GPA นักเรียนตามภาพ ก็ได้ 1.95 ตามในใบแจ้งผลการเรียนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:44:53 AM โดย admin »

prasitcu

ส่งเมล์ไม่ได้เรื่องจากไฟล์มีขนาดใหญ่เกิน

โหลดอันล่าง ล็อคอืนโดยมใช้เฟสบุ๊คครับ

เกรดผิดครับ ผิดทุกคน คนนี้เกรดได้ 1.59 ไม่ใช่ 1.95 ครับ

admin

นักเรียนคนนี้คิดได้ 1.95 นะคะ
อาจารย์คิดอย่างไรถึงได้ 1.59 คะ ช่วยแสดงวิธีการคิดด้วยค่ะ

ส่วนลิงค์ที่ให้ login ด้วยเฟซบุ๊คแล้วก็ไม่พบไฟล์อะไรให้ดาวน์โหลดค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:45:10 AM โดย admin »

admin

มีโรงเรียนสอนวิธีการคิดให้ดูค่ะ  https://www.youtube.com/watch?v=NRJsXjCwdUc

prasitcu

เอาเอ็กเซลคิดครับ กดเครื่องคิดเลขดูก็ได้

เอาเกรดคูณหน่วยกิตแต่ละวิชา ได้เท่าไหร่แล้วเอาบวกกันทั้งหมด แล้วหารด้วย 13.5 ได้เป็น 21.5/13.5 = 1.59

prasitcu

อ๋อ ร ไม่เอามาคิดเลยหรือครับ ผมไม่แม่นระเบียบตรงนี้

http://www.wac.co.th/webboards/index.php?topic=280.0

ถ้าคิดแบบคุณ คือไม่นับ หน่วยกิต ร
ตามตัวอย่างถ้าเด็กคนนี้ สอบได้เกรด 4 วิชาแรก วิชาที่เหลือติด ร หมด เพราะไม่มาเรียนไม่มาส่งงานเลย เขาก็ได้เกรดเฉลี่ย 4.00 สอบได้ที่ 1 มันใช่หรือครับ
 ตัวหารต้องเอาหน่วยกิตทั้งหมดที่ลงทะเบียนหารไม่ใช่หรือ หรือผมเข้าใจผิด

prasitcu

อันนี้โหลดได้อยู่นะครับ ผมลองแล้ว

http://www.megafileupload.com/c8sl/17-11-2559-01.zip

prasitcu

ผมไม่แม่นระเบียบตรงนี้ใครมีเอกสารหรือระเบียบขอหน่อยนะครับ

prasitcu

ส่งฐานข้อมูลมาทางเมล์ได้ไม๊คะ  ไม่สามารถโหลดผ่านลิงค์ได้ค่ะ

ส่วนเรื่อง GPA ไม่ทราบผิดอย่างไรคะ   อย่างภาพนักเรียนตัวอย่างที่ส่งมาผิดอย่างไรคะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

เพราะคำนวณ GPA นักเรียนตามภาพ ก็ได้ 1.95 ตามในใบแจ้งผลการเรียนค่ะ

ตรงรูปที่ 2 ครับ มั่นส่งผลการเรียนมาไม่ครบทุกวิชาครับ ในหน้าผลการเรียนรายบุคล

admin

Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับโปรแกรมคิดเกรดเฉลี่ยให้ผิด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:44:40 AM »
อ.มีเวบโรงเรียนไม๊คะ  เอาขึ้นไปฝากที่เวบโรงเรียนแล้วส่งลิงค์โหลดมา

ทั้ง 2 ลิงค์ ทางเราโหลดไม่ได้ค่ะ

prasitcu

Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับโปรแกรมคิดเกรดเฉลี่ยให้ผิด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:07:08 PM »
ขอเอกสาร ระเบียบการคิดผลการเรียนเฉลี่ยกรณีติด ติด ร หน่อยครับ นักเรียนติดรอในแต่ละปี มีแน่นอน

admin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:21:32 PM »
เอกสารหาไม่ได้ค่ะ แต่วิธีการคิดแบบนี้ ได้รวบรวมจากหัวหน้างานทะเบียนและวัดผลของโรงเรียนที่ใช้ระบบงานของเราอยู่ ดังไฟล์คลิปที่มีอาจารย์สอน
แต่หากอ.จะนำวิชาที่ได้ ร มานับหน่วยกิตด้วย
เนื่องจากใบแจ้งผลการเรียนเป็นเอกสารภายในของสถานศึกษา หากทางโรงเรียนต้องการคิด GPA แตกต่างออกไป โดยต้องการนำวิชาที่ได้ ร มานับหน่วยกิตด้วย
ทางเราก็เปิดโอกาสให้แก้ไขโปรแกรมได้  โดยเข้าไปที่หน้าจอข้อมูลพื้นฐาน-หลักสูตร-ผลการเรียน แล้วคลิกถูก  ในช่องคำนวณ GPA ของเกรด ร ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:28:49 PM โดย admin »

prasitcu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:23:02 PM »
เรื่องคิดเกรดเฉลี่ย กรณที่ติด ร ผมว่าไม่ใช่ตามในคลิ๊ปแน่นอน กรณี ติด ร ต้องเอาไปนับหน่วยกิตเป็นตัวหารหน่วยกิตทั้งหมดด้วย (เหมือนติด 0 ) ไม่งั้น เด็กสอบผ่านวิชาเดียวได้เกรด 4 ส่วนวิชาที่เหลือติด ร กลายเป็นเด็กคนนี้สอบได้เกรดเฉลี่ย 4.00 ได้ที่ 1 ส่วนอีกคนสอบผ่านหมดทุกวิชา ไม่มี 0 ร ได้เกรดเฉลี่ย 3.95 แพ้เด็กคนนี้ มันไม่ใช่แน่นอนครับ

ยังไงถ้ายังยืนว่าใช่ ผมขอเอการระเบียบของกระทรวงยืนยันด้วยนะครับ

admin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:36:00 PM »
ถ้าเช่นนั้นขึ้นอยู่กับดุลพินิจของทางโรงเรียนเลยค่ะ  หากจะปรับแก้ตามที่ต้องการก็สามารถแก้ไขได้ตามกระทู้ด้านบนค่ะ