ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคนไม่มีสถานะทางทะเบียน ให้ทำอย่าไรครับ  (อ่าน 241 ครั้ง)

prasitcu

• Full Member
ที่โรงเรียนจะมีนักเรียนที่เป็นชาวเขา ไม่มีเลขประจำตัวประชาชน แต่ระบบบังคับให้ต้องใส่เลขประจำตัวประชาชน ไม่งั้นปริ้นส์เอกสารอื่นๆ ไม่ได้

ผมกรอกตรงหน้าประวัตินักเรียน ตรงเลขประชาชนใส่เป็น เครื่องหมาย - ใส่ได้แค่คนเดียว พอคนต่อไปใส่ - ระบบแจ้งว้าซ้ำกัน ไม่ให้บันทึก เลยใส่อีกไม่ได้ ช่วยหาวิธีแก้ไขทีครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: บุคคนไม่มีสถานะทางทะเบียน ให้ทำอย่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:33:08 PM »
ใบที่ไม่ใส่แล้วข้อมูลไม่ออกคือใบอะไรคะ

prasitcu

• Full Member
Re: บุคคนไม่มีสถานะทางทะเบียน ให้ทำอย่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 08:42:50 AM »
ปพ.1 ปพ.3

เริ่มตั้งแต่หน้านี้ ระบบบังคับให้ใส่ ไม่ใส่ก็ไม่ได้ครับ

admin

• Administrator
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:36:09 AM »
หน้าจอประวัตินักเรียนไม่ใส่ช้อมูลเลขประชาชนได้นะคะ  แต่ช่องจะเตือนตัวแดงเฉยๆ
แต่อาการดังภาพที่อ.ส่งมาเกิดจากมีการไปใส่แล้ว  มาลบทีหลังหรือเปล่าคะ  โปรแกรมจะไม่ยอมในกรณีนั้น
แต่ถ้าไม่ใส่แต่แรกเลย จะสามารถเซฟได้ค่ะ  ทาง จนท.ทดสอบแล้ว ลองกรอกข้อมูลนักเรียนใหม่ 2 คน  ไม่มีเลขประชาชนทั้งคู่  ก็กรอกได้ไม่พบปัญหาค่ะ

nunfather

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:21:57 AM »
โอ้มีเด็กชาวเขามาเรียนด้วยหรือครับ